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* 600 suspected Indian

By SAULI GILIARD

AT least 60 suspects have been
held for illegal fishing, 1hanks
W srengthened  momitonng
control and surveillange mea-
sures under South West lndian
Ocean Fishenes  Cinernance
and Shared Crowih (SW I0OF k)
Propect

Acconding 10 3 project re-
port released m Dar es Salaam
by the Mimsiry of Livestck
and Fishenes at the weekend,
the suspects were amested fol-
lowmg four majur land and sca
operations mounled along the
coastline
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Regions mvolved in the ap-
erations. acording (o the e
presented 1o editors, are Dar es
Salaam, Coast, Lindi and Mi-
wara Al Teast T} cased related
W llepsl possession of explo-
sives, spears pmd gas oy hinders
were als reported

Under the SWIOFish Pry.
ect, the report adds: “At least 28
fishenes staff wene mamed in -
westigatiom and ficld operations
on bumb  fishing supponed
awaleness-rivng  workshops
fr T2 pudiciancs and prosecn
tars o the smpact of blast fish.
ing were eonducted ™

Other achicvements regis-

tered under SWIOFish, which
14 joirely implemented by Tan-
aamia, Comorn and Mozam-
Prgue, are re-esablishment of
M Heach Sunagememt Unin
FEMIL S groupe 1 Tine prliv dise
ncts namely - Tanpa Urhan,
Pangam, Hagamoyo, Mcinpa
ard Lomly Hural

Permanemt Secretary in the
Minstry of Livestowk and Fish-
cooes, D Bastod Tamatima, 1ok
editors that legal fishmg had
Peen contralled by 10 per cent,
adding  that the mvolvemeny
of people umder BMLU groups
comributed i such milestone
achigvements

llegal fishermen held

“Before SWIOFish Proy- iy
&L only 15 ey pone of fishirg
CUIPMEN WM regtored.
urti| June, this vear, the figare
doubled 1o S per cent. This is
an vuicome of an awarenest

of Agrwulture, Natural Re-
sourced, Dovestck and Fraher
tes {Zanrihar | and the Deep Sex
Fishmg Authoriry (DSFA) fo
CUses on nn promy fish s
ey

progrumme,” D Tamatama The  progrmmme  report
il namiey prion iy fahenes as teng
SWIOFish o & sivacar  and tnalike species, prawns,

reel fube, wmall ood medizm
Felagse specio sd octopun
Afler Being mom 11 o
Mmmer for Foreign Affairs
and Eam Afmean Cooperation
recently, Prol  Palamagormba
Kabuili, undeslined his minis.
Iry's prontes of w hich the blue
ﬁ"l.ﬂ.l'ﬂ} L L Tie kb J'I.II strate-

tlune 2005 September 20211
propect. The Workl Bank fi-
panwes the reponal progremme
which is implementad 13 Tanas-
iz, Comomo and Mozambigue.
Specifically m Tanzania,
the programme which .i.}ljﬂll'lll'_v
implemenicd by the Ministry of
Livestock and Fisheries, Minis-

£ areax
He wand the Minntry would
endlre the country's evonomy
brought aboul desirmd secrocco-
som changes, buching on em-
peayment pencraton, uplifting
the busows ensifonment and
Fuaraniend the swpply of aw
materials ff logal indystnes.

Tiv ensire thin deeam comes
true, Frot Kabudi wed the gov-
el would work with wvar-
our ialetudlden, mchuding o
diat Okean Bim Associainen
{IORA), Indian Ocean Tuna
Commisaton | 10700 and South-
wed Iodian xvean Fishenies
Cormrmission (SWIOFC)
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Elisante Ole
Gabriel (mwe-_
nye miwani),

1 kampeni za
uvpandikizall
wa mimba
kwenye
ngombe wa

Kata ya Bug-
wema Wilaya
ya Musoma
mkoani Mara
juzi, kwa lengo
la kuongeza
ubora na wingi
.| wa mifugn.
PICHA: MPIGA

Wafugaji watakiwa ush|r|k|ano
kufanikisha mkakati ufugaji kisasa’

Na Sabato Kaslka

WAFUGAJl wametakiwa laoa ushirikl-
ano kwa Wizara ya Mifugo na U, 1l ke
fanikisha mkakati wa miradl ya ufugajl wa
kisasa wa ngombe bora wa maziwa na ny-
ama laini na ngeed nzur kwa ajill ya soko la
uhakika.

Katibu Mikuu wa Wizarm ya Mifugo na
Uvuvi (Sekta ya Mifugo), Prof. Elisante Ole
Gabliel, ndiye aliyasema hayo mwishonl
mwa wikL wakatl akizindua kampenl ya
uhimilishaji wa ngombe katika Wilaya ya
Musoma mkoani Mara.

Uhimilishaji huo ulifaryika Kata ya Bug-
wema na kuhudhuriva na viongod wa
wilaya hiyo, wafugaji, wawakilishi kastoka
‘ga'qhmmhhmw

¥,
L'l.' l‘-— [ W S

dau wengine wa sekia ya mifugo.

Prof. Ole Gabriel aliserna, lengo la uhimil-
ishajl huo ni upandikizaji kwa kuweki mim-
ba kwenye ng'ombe wa Kemyeji kwa kuweka
mbegu za ngombe wa kisasn kwa njia ya
mrija i kuongeza ubora na wingd wa mifugo.

“Wafugaji toend ushirikiano kwa Wizaraya
Mifugo na Uvuvi il kuanzisha miradi ya ufi-
gji wa kisasa wa ngombe bora wa masdwa
na mama kini na ngozd nzurl kwa ajill ya
soko la uhakika,” Prof. Ole Gabriel aliserna.

Aliserna ni muhimu wafugajl hzinga-
tia maclekezo yanayotolewa na serikali ili
hnd'lananauﬁ.[:;:ljlnnmmbad:hyake

ushirikdano Il kufanikisha

mpangn
h.uwauhh-n.lllshajL

2l wanamkiva kuwa wyarl luzingatia
maelekezo ya serilall, kwa kuwa Ina lengo
la kurwasaidia lamufatla na utafiri wa mifugo
wallonayo,” alisema.
Nnythmwan]ayay:Hlmna.m

‘“ncenthmwalhmnofdyahkmhﬁr
iriklana na idara ya mifugo, watafanyla kaxzi ,
kilichoserrwa na katibu huyo, kwa kuhimiza

wafugaji kufuata maelekezo ya serikall

“Kwa niaba ya wakazl Wilaya ya Musoma -

wakiwamao nmalashuru na o

nazhidl kufiata maelekezo ulioyatoa kwa -

wafugaji kwa kuwahimiza waendelee laryaz-
ingata Il wanufalke,” alisera Dk Anney.

Alisema, Kata ya Bugwema ni miongoni

mwa kata 21 za wilaya hiyo !
w“nmhnhmkammﬁﬁiowm .
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Mpango wa kufuatilia ker
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Wavuvi wadogo ‘wapikwa’

Na Augusta Njojl, DODOMA

m?fﬂ;ﬁ,;':n imeandaa mpango wa kitaifa wa
; NEozo wa hiari wa kuhakiki-
sha uvuvi mdogo unakuwa endelevu na ku-
tatu;&_kcm rinazowakabili wavuvi nehini
Akizungumza katika kikao kazi cha kupi-
'li.ﬂ. mpango huo wa kitaifa jijini hapa, Kaimu
Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi
anayeshughulikia Uvuvi, Emmanuel Bulavi,
alisema bado wananchi weng wanaojishu-
ghulisha na shughuli za uvavi ni maskini,
Alisema hali hiyo haikubaliki na ni kiny-
ume na maelekezo ya sera na miongozo
mbalimbali ya maendeleo va kitaifa ya nchi
ikiwamo Sera va Uvivi ya Mwaka 2015,
“Tumeona ni viema wadau wa sekta ya
uvuvi kutoka maeneo mbalimbali kukutana
kujadili na kupitsha rasimu va mpango wa
kitaifa wa kautekeleza mwongozo wa hiari wa
kuhakikisha uwvuvi mdogo unakuwa endel-
evu nchini.” alisema.
Alibainisha kuwa sekta yva wvi inatoa
ajira ya moja kwa moja kwa wavuvi wadogo

Wapatao 202,053 na zaidi ya wananchi milio-
ni 4.5 wanategemea shughuli zinazohusiana
na uvuvi ikiwamao uchakataji na biashara ya
samaki na mazao mengine.

Bulayi alisema serikali imekuwa ikichukua
hatua mbalimbali kutatua kero zinazowaka-
bili wavuvi ikiwamo uandaaji wa mpango
huo. Alisema mwongozo huo umeibua na
kutoa njia ambazo zikitumika kikamilifu hali
ya kiuchumi na kijamii ya wavuvi wadogo
itaboresha kwa kiasi kikubwa, huku rasili-
mali za uvuvi zikiendelea kuvunwa kwa njia
endelevu

“Usimamizi thabiti wa mwongozo huu un-
aweza kupelekea kuongezeka kwa ajira, kip-
ato, chakula na lishe na hivyo wavuvi wengi
kujikwamua katika umaskini uliopitiliza,”
alisena Bulayi.

Alishukuru Shirika la Chakula na Kilimo
la Umoja wa Maraifa (FAD) kwa kuandaa na
kusimamia utckelezaji wa mwongozo wa
hiari na kuhakikisha uvuvi mdogo unakuwa
endelevu katika muktadha wa chakula na
kuondoa umaskin,

Aidha, alisema pamoja na mwongozo huo
kuwa umepangiliwa vizuri, kama utekelezaji
wake hautasimamiwa ipasavyo, hautaweza
kutoa tija inayotarajiwa. Naye Mwakilishi
FAO, DL Oliver Mkumbo, aliserna umuhimu
wa mpango kaz kwa nchi ya Tanzank uko
wazi ukizingatia sekta ya uvuvi inategemewa
na watu wengi kwa shughuli mbalimbali za
kujipatia kipato na lishe,

"Tunatambua juhudi za serikali, Tan-
zania ni miongoni mwa nchi chache =
nazotekeleza mpango huw, runaipongeza
serikali na wadau kwa kuona umuhimu wa
mpango huu na ni marumaini yangu uta-
siidia kuleta maendeleo kwa wavuvi na
Jamii kwa ujumla,” alisema Mkumbo. -

Kwa upande wake, Mkurugenz wa Shir-
ka lisilo la Kiserikali la kusimamia mazin-
gira nchini (EMEDO), Elitrudith Lukanga,
aliipongeza serikali kwa kuona umuhimu
wa kuwa na mpango huo na kutoa wito kwa

-mashirika mengine kuhakikisha wanashiriki
vyema katika mchakato wa utekelezaji wa

mpangohuo. -
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* Serikali yaleta neema sekta ya uvuvi

Na Mwandishi Wetu

D1 wa Usimamizi
Shirikishi wa Rasili-
ali za Uvuvi Kusini

Magharibi mwa Bahari ya
Hindi (SWIOFish), umvpata
mafanikio makubwa ikiwamo
kudhibiti uvuvi haramu

Pia kupitia mradi huo, kume-
kuwepo na ongezeko la usajili wa
vyombo vya uvuvi na kurckebisha
baadhi ya kanuni za uvuvi ambazo
zimesaidia kuongezeka kwa sa-
maki wanaovuliwa.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Dk Rashid Tamatamah, mafanikio
mengine ya mradi huo ni kuon-
gezeka kwa mapato yatokan-
ayo na uvuvi hususan kwenye
halmashauri ambako mradi
unatekelezwa.

Dk Tamatamah aliyasema hayo
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa
wiki wakati wa kikao kazi kati ya
wataalamu wa sekta ya uvuvi na
wahariri wa vyombo vya habari
kuhusu mradi huo unasotekelezwa
kwa miaka sita kwa ufadhili wa
Benki ya Dunia kuanzia Juni, 2015
had: Septemba mwakani kwa
thamani ya Dola za Marekani

milioni 36.

Akifafanua, alisema uvuvi
haramu wa kutumia baruti / ma-
bomu umedhibitiwa kwa asilimia
100 kutokana na kuimarishwa kwa
doria pamoja na kuongezeka kwa
uelewa wa jamii ya pwani kuhusu
madhara ya uvuvi haramu.

“Aidha, usajili wa vyombo vva
uvuvi umeongezeka maradufu

hadi kufikia asilimia 58 kutoka asil-

imia 25 ya awali kabla ya mradi.

“Hii imechangiwa na usimam-
izi wa utchelezwajp wa sheriana
kanuni za uvuvi,” alisema,

Mradi huo unaotekelezwa
katika macneo ya pwani ya
Tanzania katika wilaya tano za
miano zikiwamo Mkinga, Tanga
Jiji, Pangani, Bagamoyo na Lindi,
kabla ya kuongezwa Halmashauri
ya Chalinze,

Aliyataja mafanikio mengine ni

kuongezeka kwa samaki wanaovu-

liwa kutokana na kurehebishwa

kwa baadhi ya kanuni za uvuvi iki-

wamo Kanuni ya Uvuvi ya Mwaka
2009 kuhusu kubadilisha ukubwa
wa macho ya nyavu za kuvulia
kuwa milimita nane badala ya
milimita 10 ambako kumeongeza
tija kwa wavuvi wa dagaa maenco
ya pwani.

“Vile vile, baadhi ya samaki
waliotoweka wameanza kuon-

ekana, kwa mfano samaki aina
ya sangoro na wengineo, Haya ni
baadhi ya matokeo ya kuimarika
kwa usimamizi wa rasilimali za
uvuvi nchini,” alisema.

Pia mradi umefadhili mafunzo
ya uvuvi endelevu ambayo yame-
saidia kuongezeka kwa uclewa
kwa jpimii ya pwani, pamoja na
uanzishwaji wa vikundi 50 vya
Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi
(BMU) katika wilaya za mfano.

Ma umewezesha utunzaji wa
mazingira ya pwani ambako ukata-
ji wa misitu ya mikoko umepun-
gua badala yake mikoko imekuwa
ikipandwa katika vijiji mbalimbali
kwa lengo la kutunza mazingira,
“Usafi wa fukwe katika macneo ya
mradi umeboreshwa na uchimbaji
wa mchanga katika fukwe hususan
Bagamayo umepungua kwa kiasi

kikubwa,” alieleza. e

Kuhusu mapato, alitoa mfano
wa mapato ya Halmashauri ya
Wilaya ya Pangani amba
yameongezeka kutoka Sh milioni
56 mwaka 2016/17 hadi kufikia Sh
milioni 235 mwaka 2018/19.

Mbali ya hayo, alisema mradi
umewezesha kuandaliwa kwa
viwango vya dagaa na mwani
vilivyopitishwa na Shinka la
Viwango Tanzania (TBS), ku-

boreshwa kwa miundombinu ya
taasisi shiriki ikiwamo Maabara ya
Utafiti iliyoko Kunduchi jijini Dar
es Salaam, kujenga ofisi tano za
BMU na kuboreshwa kwa mfumo
wa ukusanyaji wa takwimu za
uvuvi ambazo sasa zinakusanywa
kwa njia ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA).

Kwa mujibu wa Dk Tamata-
mah, Mradi wa SWIOFish
unatekelezwa na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwa Tanzania Bara na
iliyokuwa Wizara ya Kilimo, Ma-
liasili, Mifugo na Uvuvi Zanzibar,
pamoja na Mamlaka ya Kusimamia
Uvuvi wa Bahari Kuu. Wanufaika
ni wavuvi wa pwani ya Bahari ya
Hindi, wakulima wa mwani, wafu-
gaji wa viumbe maji na wachakat-
aji wa mazao ya uvuvi wakiwamo
wanawake na jamii ianyozunguka
maeneo hayo,

Lengo la mradi ni kuimarisha
usimamizi madhubuti wa uvuvi
katika ngazi ya kijamii, kitaifa na
kimataifa; kupenga uwezo wa nchi
kusimamia rasilimali za uwvuvi; kui-
marisha ushirkiano wa kikanda
katika ulinzi wa rasilimali za uvuvi
wa Bahari Kuu; kuinua uchumi
wa jamii ya watu wa pwani na
kuinua Pato ya Taifa kutokana na
rasilimali za uvuvi.
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